บทที่ 22
ชายที่มีวิญญาณร้ายเข้าสิง
ชายคนหนึ่งอาศัยอยู่ในสุสานใกล้ทะเลกาลิลี เขามีวิญญาณร้ายเข้าสิงจนทำให้เขาบ้าคลั่ง ประชาชนเอาโซ่ล่ามเขาไว้เพื่อควบคุมเขา แต่เขาก็หักโซ่จนหลุด
ชายคนนั้นใช้เวลาทั้งวันทั้งคืนอยู่ตามภูเขาและในถ้ำ เขาส่งเสียงร้องตลอดเวลาและเชือดตนเองด้วยก้อนหิน
วันหนึ่งพระเยซูและเหล่าสาวกลงเรือข้ามทะเลกาลิลี เมื่อพระผู้ช่วยให้รอดเสด็จขึ้นจากเรือ ชายคนนั้นก็วิ่งมาหาพระองค์
พระเยซูทรงบอกวิญญาณร้ายให้ออกจากชายคนนั้น วิญญาณร้ายรู้ว่าพระเยซูทรงเป็นพระบุตรของพระผู้เป็นเจ้า เขาจึงขอร้องพระเยซูไม่ให้ทำร้ายเขา
เมื่อพระผู้ช่วยให้รอดทรงถามวิญญาณร้ายว่าชื่ออะไร เขาตอบว่า “ข้าชื่อกองพล” ซึ่งหมายถึงมากมาย วิญญาณร้ายมากมายอยู่ในชายคนนั้น พวกเขาขอให้พระเยซูปล่อยพวกเขาเข้าไปสิงอยู่ในสุกรบางตัวแถวนั้น
พระเยซูทรงอนุญาต วิญญาณร้ายออกจากร่างชายผู้นั้นเข้าไปอยู่ในสุกรประมาณ 2,000 ตัว พวกมันกระโจนจากหน้าผาร่วงลงสู่ทะเลและจมน้ำตาย
คนเลี้ยงสุกรวิ่งไปบอกผู้คนในเมืองว่าเกิดอะไรขึ้น ผู้คนมาเห็นพระเยซูกับชายบ้าคลั่งคนนั้น แต่เขาไม่บ้าคลั่งอีกต่อไป
เหตุการณ์นี้ทำให้ผู้คนกลัวพระเยซู พวกเขาขอให้พระองค์ไปจากที่นั่น พระองค์จึงเสด็จกลับไปที่เรือ
ชายที่พระองค์ทรงรักษาต้องการไปกับพระองค์ แต่พระผู้ช่วยให้รอดทรงบอกให้เขากลับบ้านไปเล่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นให้เพื่อนๆ ฟัง
เขาเล่าให้เพื่อนๆ ฟัง และคนเหล่านั้นประหลาดใจในอำนาจอันยิ่งใหญ่ของพระเยซู